Ötzi, mutumin kankara

Ötzi mutumin kankara

Ofaya daga cikin abubuwan da muke son sani game da juyin halittar mutum da kiyaye shi shine Ötzi mutumin kankara. Labari ne game da mutumin da aka adana shi a cikin mummy kuma wanda ya mutu a 3255 BC. C kusan shekaru 46. An samo mummy ne saboda balaguron wasu tsawan dutse biyu na Jamus a gaban thetzal. An yi la'akari da mafi tsufa na ɗabi'ar ɗan adam a duk Turai kuma ya shahara saboda yana ba da cikakkun bayanai game da mutanen da suka wanzu a zamanin Copper.

A cikin wannan labarin zamu gaya muku duk halaye, abubuwan bincike da son sani na Ötzi mutumin kankara.

Bincike game da zitzi the Iceman

Masana kimiyya sun sami damar gano musababbin gawar. Yanayi ne wanda tsananin tsananin sanyi ke faruwa a waɗannan kafin ya sami damar dawwamar da bazuwar gawar kuma ya yi ta. Lokacin da masu tsaunuka suka gano wannan gawar sun yi imani da cewa gawar zamani ce. An fi samun wasu gawawwakin wasu tsaunukan tsaunuka wadanda tsananin sanyi ya makale musu a tsaunuka. Koyaya, hukumomin Austriya sun dawo dashi kuma ana iya yin nazarin ainihin abokiyarta.

An bincika jikin Ötzi ɗan Iceman sosai, an yi masa x-rayed, an auna shi kuma kwanan wata. Ana tsokanar yin nazari akan kyawawan kyallen takarda wanda za'a iya kiyaye su tare da shigewar lokaci. Hakanan za'a iya yin nazarin abubuwan da ke cikin gabobin kuma an bincika su ta hanyar microscope. A cikin gawar, ana iya samun ragowar furen furen da aka samo a cikin tufafinsa tun daga wancan lokacin. Godiya ga binciken kimiyya na tsarin jigilar kwayoyin halitta ya bayyana cewa wannan Namiji yana da idanu masu ruwan kasa, ƙungiyar jini + ta, rashin haƙuri da lactose, da kuma matsalolin zuciya.

Alkaluman da aka bayar game da yanayin halittar jikin Ötzi iceman shine tsayinsa ya kai kimanin santimita 159, ya auna kilo 50, yana da shekaru 46. Godiya ga dukkan bincike da fasahar zamani, an gano cewa wannan mutumin ya sha wahala daga cututtukan zuciya, kogwanni, parasites na hanji da cutar Lyme. Kamar yadda kake gani, godiya ga ci gaban kimiyya, ana iya samun adadi mai yawa daga gawa, kodayake zai kai shekarun wannan.

Bayanin da za a iya samu na fulawar da ke cikin tufafinsa na ƙaho ne na baƙar fata. Black kofi itace ne da ke fure a tsaunin Alps daga Maris zuwa Yuni kuma yana nuna hakan Icetzi ɗan Iceman ya mutu a lokacin bazara da farkon bazara.

Nazarin kimiyya

Nazarin Ötzi ɗan Iceman

Masana kimiyya sun shirya bincike mai zurfi don gano cikakken bayani game da yiwuwar totzi ɗan Iceman. Binciken hatsi na ƙura, ƙura da isotopic na enamel na haƙoran sun nuna cewa ya ɓata lokacin yarintarsa ​​gab da garin Velturno na yanzu.

A cikin nazarin hanji za a iya nuna cewa akwai abinci biyu na kwanan nan. Ofayan waɗannan abincin ya kusan kusan 8 kafin mutuwarsa. Ofaya daga cikin abincin ya ƙunshi naman alade, naman jan barewa, kuma galibi ana cinsa tare da ɗan hatsi. Wannan hatsi mai yiwuwa ne Bikin da aka sarrafa daga itacen einkorn kuma lalle an cinye shi a cikin hanyar burodi. A cikin hanji kuma ya yiwu a sami wasu seedsa blackan baƙi waɗanda ƙananan plum na bishiyar blackthorn da wasu tushen.

Tare da pollen da aka samo abincin farko, zai yiwu a nuna cewa an cinye shi a cikin gandun daji mai tsaka-tsayi. Sauran pollens sun nuna kasancewar alkama da hatsi da za a iya girba ta filayen cikin gida. Yin nazarin har ma fiye da adadin furen da aka samo, yana yiwuwa a gano ƙwayoyin pollen na hornbeam. Ana iya samun sa cikin cikakken yanayi kuma suna da cikakkun ƙwayoyin halitta a ciki. Wannan ya nuna cewa sabo ne da fulawa kuma an yi mata ciki a lokacin mutuwar zitzi fiye da Iceman.

Ya kamata a lura cewa girbin da aka yi a ƙarshen bazara da ragowar lokacin bazara dole ne a adana su daga shekarar da ta gabata. Yawancin kyallen takarda mummy sun lalace ta yanayin zafi da canje-canje sakamakon jigilar jiki. Wadannan matsalolin sun sanya ƙarin bincike ya zama mai wahala kuma sun kasa fahimtar waɗannan ƙwayoyin. Za'a iya ciro bayanai masu yawa daga mummies muddin yanayin kiyayewar su yana da kyau sosai. Thean canjin canjin yanayin zafin jiki ko yanayin muhalli na iya kaskantar da kyallen takarda zuwa manyan matakan da ba za a iya gano su ba.

Ötzi iceman da ayyukansa na yau da kullun

Godiya ga gano abubuwan da suke cikin gawar, ya yiwu a san ayyukan ƙarshe na Ötzi iceman kafin ya mutu. Daga abin da aka gani, wannan mutumin yayi ƙoƙari ya warkar da wani abu kamar yankewa a hannunsa ta amfani da gansakuka. Ana iya tabbatar da wannan tare da ragowar da aka samu a cikin jikin. Wannan mutumin mai yiwuwa ya sani game da daskarewa na wani ɗan moɗa kuma ya shafa shi a kan rauni. Zai yiwu, bayan cinye abincin da muka ambata a baya, wani ɓangare na ganshin ya kai ga tsarin narkewa. Duk wannan na iya zama mahimman abubuwan da za a yi la'akari da su tunda yana da matukar mahimmanci cewa wannan mutumin yana da ƙwarewar sanin kaddarorin shuke-shuke da ke kewaye da shi.

An kuma samo su Tattoos 68 a wuyan hannun hagu, 2 a ƙasan baya, 5 a ƙafafun dama dama biyu a ƙafafun hagu. Areananan ƙungiyoyi ne masu layi ɗaya waɗanda ba su samar da sanannen sanannen abu ba. Don sanin cewa thetzi mutumin kankara ya kamu da cutar amosanin gabbai a waɗannan yankuna, dole ne a yi amfani da X-ray.An yi ta jita-jita sosai cewa jarfa na iya kasancewa tare da aikin sihiri-warkarwa na wancan lokacin. Wannan nau'in acupuncture ne a yau.

Ina fatan cewa tare da wannan bayanin zaku iya koyo game da zitzi mutumin kankara.


Kasance na farko don yin sharhi

Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.