Jahilcin duwatsu

halaye na igneous duwatsu

Daga cikin nau'ikan duwatsu muna da duwatsu masu tsayi. Dutsen duniyarmu cike yake da duwatsu da kuma ma'adanai iri-iri iri-iri. Koyaya, duwatsu masu banƙyama suna da mahimmancin gaske tunda babban layin ƙasan ƙasa kashi 95% ne daga cikinsu. Wasu sanannun sanannun su kamar dutse da masu rufin asiri, kodayake akwai nau'ikan duwatsu masu banƙyama waɗanda tabbas kun sani.

Sabili da haka, zamu ƙaddamar da wannan labarin don gaya muku game da duk halaye da asalin duwatsu masu banƙyama.

Babban fasali

duwatsu masu tsayi

Ana kiran su maɗaukakun duwatsu kuma ana yin su ne lokacin da narkakken dutsen da ke cikin magma ya fara sanyi. Lokacin da wannan adadin magma ya fara sanyaya ne sai ma'adinai su fara daskarewa da kuma cakuda bayanan su. Ana iya sanyaya Magma ta hanyoyi biyu. A gefe guda, muna da sanyaya a saman duniya wanda ke faruwa sakamakon tasirin dutsen mai fitad da wuta. Wata hanyar kwantar da hankula ita ce cikin lithosphere. Lithosphere shine daskararren layin ƙasa. Mafi yawan waɗannan duwatsun an halicce su a ƙarƙashin ɓawon ƙasa kuma ana kiran su duwatsu masu ƙyalƙyali. Duwatsun da suke sanyi a saman ƙasa an san su da duwatsu masu ƙarfi kamar wuta.

Kodayake waɗannan nau'ikan duwatsu suna yin babban kaso a ɓangaren ɓangaren ɓangaren duniya, galibi ana samunsu a ƙarƙashin Metamorphic duwatsu da duwatsu masu laushi. Suna da mahimmancin gaske a fannin ilimin ƙasa da halayensu da abubuwan da suke haɗaka don fahimtar alkyabbar Earthasa. Abubuwan da ke cikin rigar Duniya da duk abubuwan da suka gabata suna taimaka mana fahimtar fasalin da halayen duniya.

Rarraba duwatsu masu kauri

duwatsu plutonic

Bari mu ga menene rabe-raben da ke akwai don duwatsu masu banƙyama. Kamar yadda muka gani a baya, yawanci ana rarraba su kai tsaye daga samuwar su. Idan sun yi sanyi a cikin ɓangaren ɓangaren duniya, ana kiransu duwatsun wuta masu ƙarfi a ɗaya gefen, idan sun yi sanyi a cikin lithosphere ana kiransu da suna plutonic igneous rocks. Plutonics ana kuma kiransu duwatsu masu shiga ciki tunda sun samu a cikin lithosphere. Anan magma yana yin sanyi a cikin tsari mai saurin hankali wanda ke haifar da dutsen da ke da lu'ulu'u mafi girma. Ana iya ganin waɗannan lu'ulu'u mafi sauƙi.

Ana jigilar duwatsu masu ƙazanta zuwa saman duniya ta hanyar yashewa ko nakasawar tectonic. Kada mu manta cewa saman duniya yana da faranti masu motsi. Matsugunin yan Adam kusan bashi da wata ma'ana amma muna magana ne game da mizanin lokacin binciken ƙasa.Maganin kwaro mai suna Plutonic ana kiransa plutons tunda manyan kutse ne na magma daga inda aka samar dasu. Ya kamata a lura cewa zuciyar mafi girman jerin tsaunuka an kafa ta da duwatsu masu kutse.

A gefe guda kuma, ana yin manyan duwatsu masu raɗaɗi ko duwatsu masu aman wuta lokacin da ana fitar da magma zuwa bayan fuskar duniya yana sanyaya sanyi da sauri. Mafi yawan waɗannan duwatsun ana haifar da su ne ta hanyar tasirin dutsen mai fitad da wuta da kuma sanyaya magma cikin sauri. Lu'ulu'un da aka kirkira a cikin waɗannan duwatsun sun fi ƙanƙanta kuma ba sa gani ga idanun ɗan adam. A cikin irin wannan duwatsun abu ne da ya zama ruwan dare don ganin samuwar ramuka ko ramuka da kumfar gas ke bari kuma ana yin su ne a cikin aikin karfafawa.

Baya ga waɗannan manyan abubuwan rarrabuwa kuma muna da wasu. Ana kiransu dutsen mulkin mallaka. Wadannan duwatsun suna da rabin tsakanin juna. Lokacin da wata katuwar magma ta doshi farfajiyar kuma ta kafu a kan hanya, sai ta samar da duwatsun Phylonian.

Nau'ikan duwatsu masu banƙyama

duwatsu masu aman wuta

Zamu ga menene rabe-raben duwatsu masu wuyar sha'ani gwargwadon yanayin su da yanayin su.

Rubutun rubutu

Duwatsu masu jahilci suna da laushi mai zuwa:

  • Vitreous: wannan rubutu ne da ya zama ruwan dare gama gari a cikin duwatsu masu aman wuta. Wannan yanayin yana samuwa ne ta hanyar jefa shi cikin yanayi mai karfi da kuma sanyaya yanayi mai saurin tasiri.
  • Aphanitic: Su ne duwatsu masu aman wuta wadanda suke da lu'ulu'u na girman microscopic.
  • Harshen Phaneritics: An haɗasu da magma mai yawa waɗanda aka yi amfani da su a hankali kuma a cikin zurfin gaske.
  • Karin bayani: Dutse ne waɗanda suke da manyan lu'ulu'u a tsakiya kuma ƙananan a waje. Wannan saboda rashin sanyaya mara kyau. Yankin da ke da lu'ulu'u mafi girma ya sanyaya sannu a hankali, yayin da ɓangaren waje wanda yake da ƙananan lu'ulu'u da sanyaya da sauri.
  • Fadar roba: ana haifar da pyroclasts a cikin fashewar abubuwa masu kama da tsautsayi. Yawanci ba su da lu'ulu'u kuma an yi su da gutsutsuren dutse.
  • Pegmatitics: Waɗannan su ne waɗanda ke da hatsi mai kauri kuma an ƙirƙira su da lu'ulu'u na fiye da santimita a diamita. An ƙirƙira su lokacin da magma yana da adadi mai yawa na ruwa da sauran abubuwa masu canzawa.

Abun hadewar kemikal

Bari mu ga menene nau'ikan duwatsu masu banƙyama dangane da haɓakar sinadaran da kowane ɗayansu ke da shi:

  • Felsic: Waɗannan su ne waɗancan duwatsu waɗanda aka haɗasu galibi daga ƙananan silica da launuka masu haske. Mun ga cewa ɓawon burodin nahiyyar ya kunshi mafi yawan waɗannan nau'ikan duwatsu kuma sun ƙunshi kusan 10% tsarkakakken siliki.
  • Andesitic: sun ƙunshi aƙalla 25% silicates masu duhu.
  • Mafic: wannan nau'in dutsen yawanci yana da wadataccen duwatsu masu haske. Suna da girma mai yawa da launuka masu duhu kuma yawanci suna yin ɓawon tekun na teku.
  • Ultramafic: suna da 90% na abun da suke dashi mai duhu. Galibi galibi duwatsun da ba kasafai ake samunsu a saman duniyar ba.

Daga cikin sanannun sanannun duwatsu masu banƙyama muna da dutse, wanda shine mafi yawan dutsen plutonic. Har ila yau harin na ɗaya daga cikin sanannun sanannun duwatsu saboda. Kamar yadda kake gani, akwai nau'ikan duwatsu masu banƙyama dangane da samuwar su.

Ina fatan cewa tare da wannan bayanin zaku iya koyo game da duwatsu masu laushi da halayensu.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.